Ujambo, msikilizaji. Hii ni NHK World Radio Japan. Ni wakati wa kipindi cha Jifunze Kijapani. Mwenyeji wako ni mimi Asha Juma. Na mimi ni Paul Alphonse. Tufurahie kujifunza Kijapani kwa pamoja. Leo tutajifunza somo la ishirini na moja. Usemi wetu wa msingi hii leo ni iye sore hodo demo, hapana, sio sana Mhusika mkuu katika kipindi hiki ni Ana, mwanafunzi kutoka Thailand. Ana na rafiki zake Sakura na Rodrigo wamekwenda kwenye kibanda cha karaoke. Sasa hebu tusikilize mazungumzo katika somo la ishirini na moja. Ana, jozu da ne. Iye sore hodo demo. Ah, mou konna jikan desu. taihen mongen ni maniawanai sasa hebu nikupe maelezo kuhusiana na somo hilo. Sakura alimwambia Ana, Anna, jozu da ne, yani Ana unaimba vizuri Anna. Ni Ana Sakura anamwita Ana kwa jina lake kwa namna ya kawaida, yani bila kuongeza Sam kwa sababu mpaka kufikia sasa wamekuwa marafiki wa karibu jozu ni kivumishi kinachomaanisha mzuri kwa Dane. Mara nyingi hutumiwa mwisho wa sentensi katika mazungumzo ya watu wawili. Da ni matamshi ya kawaida ya neno des, njia ya kiungwana ya kumalizia sentensi. Ne inaongezwa mwisho wa sentensi ikiwa nia ya mzungumzaji ni kutaka makubaliano. Nina swali Paul, utasema nini ikiwa unataka kusema jozu dane kwa namna ya kiungwana? Unapozungumza kwa namna ya kiungwana unasema des badala ya da. Kwa hiyo ni jozu desne, ama nimekosea? Uko sahihi Paul. Sakura ana msifu ana kwa kumwambia anaimba vizuri. Ana anajibu iye sore hodo demo, hapana siyo sana. Huo ndio usemi wa msingi katika somo hili. Iye ni jibu la kukanusha. Sure inamaanisha siyo sana. yeah, sure hapana siyo sana, ni usemi unaotumiwa ikiwa unataka kuonyesha unyenyekevu au kutokuwa na majivuno. E, husemi asante ikiwa mtu atakusifu. Unaposema asante inaonyesha umekubali sifa uliopewa. Kwa Kijapani, kutojivuna ni namna ya kuonyesha adabu. Itabidi niwe mwangalifu kuhusiana na hilo turudi kwenye mazungumzo ya msingi kwa hii leo. Rodrigo anaangalia muda na anapigwa na butwaa. Mo kuna jikan des, yani a, muda umekwenda. Ni ishara ya mshangao mo. Ni tayari kuna. Inamaanisha kama hii. Jikan ni muda. Des neno la kiungwana la kumalizia sentensi. Katika somo la tatu ulijifunza vivumishi vya kosoado Je, kona ni miongoni mwao? Ndiyo. Kando na kona, pia kuna sonna kama hiyo, anna kama ile, na donna. Namna gani? Anna alishangaa jinsi muda ulivyokwenda. Taihem yani lo. Taihem ni kivumishi kinachomaanisha lo. Mara nyingi unatumia neno hilo ikiwa utakumbana na tatizo au kujipata katika matatizo, kwa namna ya kawaida unasema taihendes, au siyo? Ndiyo. mungen maniwanai, yani sitaweza kuwahi muda wa ukomo wa kurudi mungen. Ni muda uliowekwa wa kutotoka nje, ni wakati ambao unahitajika kurudi bwenini. Ni inaonyesha muda katika muktadha huu, muda wa ukomo wa kurudi maniwanai inamaanisha sitaweza kuwahi. Mania wanai, naweza kuwahi ni mania imas. Hali ya kukanusha ya mania imas ni mania imasen, siwezi kuwahi. Namna ya kawaida ya mania imasen ni mania wanai. Kama mania wanai, vitenzi vinavyomalizikia na nai vitaitwa vitenzi vya umbo la nai. Sasa tusikilize tena mazungumzo ya somo la 21. Usemu wa msingi ni iye sore hodo demo, hapana, siyo sana. Anna jozu da ne. Iye sore hodo demo. Aa, mou konna jikan desu. Taihen, mongen ni maniawanai. Sasa ni wakati wa kona ya mwalimu, tufundishe. Msimamizi wa kipindi hiki ni Profesa Kani Tokunaga, anafundisha mambo ya msingi. Leo umejifunza vitenzi vya umbo la nai, kama vile mania wa nai, siwezi kuwahi. Tafadhali tufunze hilo kwa kina. Kama ni hivyo, tumuulize mwalimu wetu. <tune> <tune> <tune> Anasema, Acha ni kufahamishe namna ya kubadilisha vitenzi vya umbo la mas na kuwa umbo la nai, yaani kubadilisha vitenzi vya umbo la masu na kuwa katika hali ya kawaida ya kukanusha ya umbo la nai. Kwanza, ikiwa irabu kwenye silabi kabla tu ya mas inamalizikia na e, unachohitajika kufanya ni kubadilisha mas na kuwa nai. Kwa mfano, tabemas, ninakula, inageuka na kuwa tabenai, sili sasa ikiwa irabu ya silabi kabla tu ya mas inaishia na I. Kuna namna mbili. Namna ya kwanza, unabadilisha mas na kuwa nai. Kwa mfano ukimas, ninaamka, inageuka na kuwa ukinai, siamki. Katika namna ya pili, unaondoa neno mas, alafu ubadilishe irabu ya silabi kabla tu ya mas na kuwa a na uongeze nai. Acha nikueleze hili na ikimasu naenda, kama mfano hapa. Silabi kabla ya masu ni ki. Kwanza unabadilisha ki na kuwa ka, halafu uongeze nai. Kwa hiyo umbo la nai la ikimasu ni ikanai, yani siendi. Lakini ukishaondoa masu, ikiwa silabi iliyopo kabla tu ya neno hilo ni irabu i peke yake bila konsonati, unabadilisha i na kuwa wa halafu uongeze nai. Kwa hiyo skaimas natumia inageuka na kuwa skawa nai, situmii. Na mwisho, acha ni kufahamisha kitenzi ambacho kinanyambulika katika namna isiyo ya kawaida . Kimas ninakuja inageuka na kuwa konai, siji. Hiyo ilikuwa ni kona ya mwalimu tufundishe, na sasa ni wakati wa tanakali sauti. Bila shaka ni watu wanaangalia michezo ya moja kwa moja ambayo ni ya kusisimua, au siyo? Ndiyo, watu wengi wanapiga kelele. Sauti hiyo inaelezwa namna hii, wawa. Wawa, kumbe. Sasa sikiliza sauti hii, inaonekana wasichana wanamshangilia msanii. Sauti ya juu ya wanawake inaelezwa namna hii kyakya. Lakini kumbuka, ikiwa wasichana wanaogopa pia wanasema kya. Kwenye kona ya tanakali sauti hii leo, umejifunza kuhusu wawa, wow na kyakya. Kabla ya kukamilisha, ana ana tafakari yaliyojiri katika somo la leo Eto, yuwa. Nilifikiria wajapani hawawezi kufurahia hadharani lakini, sasa najua wanapokuwa kwenye mabanda ya karaoke wanaweza kubadilika. Leo nilihisi tumekuwa marafiki wa karibu. Bila shaka umefurahia somo la ishirini na moja. Usemo wa msingi hii leo ni iye sorehodo, demo, hapana sio sana. Je, ana ataweza kufika bweni analoishi kabla ya muda uliowekwa wa kutotoka nje? Hilo utalifahamu kwenye kipindi kijacho. Usikose kujumuika nasi.